Nasabinsa mai sharafi ﷺ
Nasabinsa mai sharafi
Shi ne Muhammad ɗan Abdullahi ɗan Abd al-Muttalib ɗan Hashim ɗan Abd Manaf ɗan Qusayy ɗan Kilab ɗan Murrah ɗan Kaʿb ɗan Luʿayy ɗan Ghalib ɗan Fihr ɗan Malik ɗan An-Nadr ɗan Kinanah ɗan Khuzaymah ɗan Mudrikah ɗan Ilyas ɗan Mudar ɗan Nizar ɗan Maʿad ɗan ʿAdnan, zuwa إسماعيل بن الخليل إبراهيم عليهما الصلاة والسلام.
Sharaf nasabinsa ﷺ
Ya ce ﷺ: «Hakika Allah Ya zaɓi Kinanah daga yayan Isma'il, Ya zaɓi Quraysh daga Kinanah, Ya zaɓi daga Quraysh Banu Hashim, kuma Ya zaɓe ni daga Banu Hashim» — [مسلم]. Ya ce ﷺ: «Ni Muhammad ɗan Abdullahi ɗan Abd al-Muttalib. Lalle Allah Ya halicci mutane sai Ya sanya ni cikin mafi kyawun halittunsa; sai Ya raba su zuwa rukunoni biyu sai Ya sanya ni cikin mafi kyawun waɗancan rukunonin biyu; sai Ya rarraba su zuwa kabilu sai Ya sanya ni cikin mafi kyawun kabilu; sai Ya raba su zuwa gidaje sai Ya sanya ni cikin mafi kyawun gidajensu — a matsayin mutum da kuma a matsayin gida» — [الترمذي].
- Ubansa: Abdullahi ɗan Abd al-Muttalib — ya mutu kafin haihuwarsa ﷺ
- Uwarsa: Amina bint Wahb b. Abd Manaf az-Zuhriyya — ta mutu yana da shekara shida
- Kakansa: Abd al-Muttalib (Shaiba al-Hamd) — ya kula da shi na shekaru biyu sai ya mutu
- Ɗan uwansa: Abu Talib — ya kula da shi bayan mutuwar kakansa har zuwa zuwan wahayi (al-ba'tha) da kuma bayan haka
- Daya daga cikin mafi daraja a cikin 'yan Larabawa a nasaba; Hashim daga Quraysh, Quraysh daga Mudar, Mudar daga Adnan